• tin
Tin nhiều người đọc
Giải thưởng quốc tế
gt 2
gt 3
gt 5
Hình ảnh hoạt động
  • Luật Trí Tâm
  • Ảnh thông tin
  • Ảnh hoạt động
Dịch vụ chính
Dịch vụDịch vụ cấp sổ đỏ

Mức phạt không giấy phép lái xe, không giấy bảo hiểm xe khi điều khiển xe máy đi trên đường

 Hôm qua mình bị cảnh sát giao thông phạt xe vì không bật đèn chiếu sáng, không giấy phép lái xe, không giấy bảo hiểm xe. Vậy cho mình hỏi mức phạt tiên là bao nhiêu? Xin cảm ơn

 

Chu Văn Minh. Thạch  Thất, Hà Nội

 

 Trả lời:

- Theo quy định tại Điểm c Khoản 2, Khoản 5, Điểm b Khoản 7 Điều 24 Nghị định số 71/2012/NĐ-CP thì: Người điều khiển xe mô tô không có Giấy phép lái xe bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng.

- Theo Điểm c, Khoản 2, Điều 6, Nghị định 171/2013/NĐ-CP quy định xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây: “Không sử dụng đèn chiếu sáng khi trời tối hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn” sẽ bị phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng.

- Theo Điểm a, Khoản 2, Điều 21 Nghị định 171/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định như sau: Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây: Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực.

Như vậy, khi vi phạm các lỗi vi phạm trên bạn sẽ bị phạt tiền từ 960.000 - 1.420.000 đồng.


Quý khách hàng vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi:

CÔNG TY TNHH LUẬT TRÍ TÂM

Địa chỉ: Tầng 4, Số 02, ngõ 75, Đường Nguyễn Xiển,  Quận Thanh Xuân, TP Hà Nội

Điện thoại:  04-38583535
Hotline:       0964.988.999 Hoặc 0963.116.488
Email: luattritam1@gmail.com
      

Gửi liên hệ cho chúng tôi