• tin
Tin nhiều người đọc
Giải thưởng quốc tế
gt 2
gt 3
gt 5
Hình ảnh hoạt động
  • Luật Trí Tâm
  • Ảnh thông tin
  • Ảnh hoạt động
Dịch vụ chính
Dịch vụDịch vụ cấp sổ đỏ

Vi phạm không mang Giấy đăng ký xe khi điều khiển phương tiện giao thông

 Ngày 20 tháng 04 năm 2014. Tôi đang đi đường bị cảnh sát giao thông tuýt còi gọi lại kiểm tra giấy tờ. Do đi gần nhà nên Tôi không mang theo giấy tờ. Tôi đã gọi người nhà mang đầy đủ Giấy tờ xe đến.  Do vậy Tôi bị phạt 300.000 đ. Xin luật sư cho biết cảnh  sát giao thông phạt Tôi như  vậy có đúng không ?
Hoàng Văn Kết, Hà Đông, Hà Nội

Trả lời:

Về vấn đề bạn thắc mắc, chúng tôi xin trả lời như sau:

Vấn đề này xảy ra 2 tình huống như sau:

Tình huống 1: Nếu anh vi phạm quy định về việc điều khiển an toàn giao thông thì việc cảnh sát giao thông gọi anh lại kiểm tra giấy tờ và xử phạt như vậy là đúng. Cụ thể quy định tại: điểm a khoản 3 Điều 20 NĐ 34/2010/NĐ-CP“Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông:

3. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không có Giấy đăng ký xe theo quy định”

Tình huống 2: Nếu anh không vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông thì xảy ra 2 trường hợp:

Nếu anh không vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông  thì Cảnh sát giao thông xử phạt anh như vậy là sai vì theo Thông tư 11/2013/TT-BCA  có hiệu lực 15 tháng 4 năm 2013 quy định: "CSGT không được dừng các phương tiện đang lưu thông trên đường khi không có dấu hiệu vi phạm để hỏi và xử lý với lỗi xe không chính chủ". Do đó, nếu anh không vi phạm quy định về an toàn giao thông mà cảnh sát giao thông lại xử phạt anh về lỗi không mang theo giấy tờ xe là sai.


Quý khách hàng vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi:

CÔNG TY TNHH LUẬT TRÍ TÂM

Địa chỉ: Tầng 4, Số 02, ngõ 75, Đường Nguyễn Xiển,  Quận Thanh Xuân, TP Hà Nội

Điện thoại:  04-38583535
Hotline:       0964.988.999 Hoặc 0963.116.488
Email: luattritam1@gmail.com
      

Gửi liên hệ cho chúng tôi