• tin
Tin nhiều người đọc
Giải thưởng quốc tế
gt 2
gt 3
gt 5
Hình ảnh hoạt động
  • Luật Trí Tâm
  • Ảnh thông tin
  • Ảnh hoạt động
Dịch vụ chính
Dịch vụDịch vụ cấp sổ đỏ

Vi phạm lỗi đi ngược chiều

 Tôi  đi ngược chiều bị cảnh sát giao thông bắt do vi phạm Luật giao thông ? Tôi không mang theo đăng ký lái xe . Luật sư cho tôi hỏi trong trường hợp này thì Tôi có bị giữ xe không hay bị xử lý như thế nào?

Nguyễn Văn Thạch,   Hải Dương


Trả lời:

Về vấn đề bạn thắc mắc, chúng tôi xin trả lời như sau:

Nghị định Số 34/2010/NĐ-CP ngày 02 tháng 04 năm 2010 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vựcgiao thông đường bộ quy định như sau:

- Điểm đ khoản 3 Điều 9 của Nghị định quy định xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy từ 100.000 – 200.000 đồng đối với hành vi vi phạm sau đây: “Đi vào đường cấm, khu vực cấm; đi ngược chiều của đường một chiều; trừ trường hợp xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ khẩn cấp theo quy định.”

- Khoản 2 Điều 24 của Nghị định quy định phạt tiền từ 60.000 đồng – 80.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau:

“b) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy không mang theo Giấy đăng ký xe;

c) Người điều khiển xe mô tô không mang theo Giấy phép lái xe.”

- Khoản 1 Điều 54 của Nghị định quy định người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 10 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các điều, khoản, điểm sau đây:

a) Vi phạm điểm b khoản 5, điểm b, điểm c khoản 6 Điều 8;

b) Vi phạm điểm b khoản 5, điểm b khoản 6 Điều 9;

c) Vi phạm điểm a khoản 6, khoản 7 Điều 10;

d) Vi phạm điểm d, điểm đ khoản 4 Điều 11 trong trường hợp người vi phạm là người dưới 16 tuổi và điều khiển phương tiện;

đ) Vi phạm khoản 4, điểm d, điểm đ khoản 5 Điều 19;

e) Vi phạm khoản 3 Điều 20;

g) Vi phạm điểm a, điểm đ khoản 1 Điều 22;

h) Vi phạm khoản 1, điểm a khoản 2, điểm 1 khoản 4, khoản 5, khoản 7 , khoản 8 Điều 24;

i) Vi phạm điểm c khoản 2 Điều 28.

Căn cứ những quy định được nêu ở trên, trường hợp của bạn do đi ngược chiều và không mang theo Giấy đăng ký xe, Giấy phép lái xe nên có thể bị xử phạt từ 220.000 đồng – 360.000 đồng.

Trường hợp của bạn không thuộc một trong các trường hợp được nêu tại Điều 54 của Nghị định nên sẽ không bị tạm giữ phương tiện


Quý khách hàng vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi:

CÔNG TY TNHH LUẬT TRÍ TÂM

Địa chỉ: Tầng 4, Số 02, ngõ 75, Đường Nguyễn Xiển,  Quận Thanh Xuân, TP Hà Nội

Điện thoại:  04-38583535
Hotline:       0964.988.999 Hoặc 0963.116.488
Email: luattritam1@gmail.com
      

Gửi liên hệ cho chúng tôi